CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO NGOME

(NGOME SACCOS LTD)

DSR 991

SERA YA MIKOPO

TOLEO LA II: 2020




CHAMA CHA USHIRIKA WA AKIBA NA MIKOPO NGOME

(NGOME SACCOS LTD)

DSR 991

SERA YA MIKOPO

TOLEO LA II: 2020

|




YALIYOMO

SEHEMU YA KWANZA ....coccosminmissisiss v 5
0 R R 1 R T —— 5
IR 1o o] | NSO e 5
1.2 Mgawanyo wa Madarall . awmmmsmssnammsssisus s smsanmmss 6
1.3 Madhumuni ya Sera ya MiKOPO ...uviiviuiiiiisiincnissssnsesininsenneanes 7
1.4 Walengwa wa Sera hil.....cuuieeiieiiciiiciiieii s saaa s 8
g L L = B I — 8
2.0 Aina za mikopo
2.1 Utoaji wa mikopo na taarifa ya kukataliwa kupewa mkopo .......... 8
2.2 Utoaji wa mikopo kwa wanachama ........ccccevviiiiiniiniiininncinns 8
2.3 Sifa za mwanachama anayestahili kupata mKopo.......ccooeevvvirannn. 9
2.4 Maombi V8 MKOD0 ismsnmmsssmesi s e g e v s 11
2.5 Mrejesho wa sababu za kukataliwa kupewa mkopo.........cccevunae. 11
2.5 Mkopo Juu va MKOP0.w s s v s 12
SEHEMU Y& TATU ......ocoomsamsnsamsssunsnsmnmerasmsssansrmmmmessanm s 13
Gharama 28 MHODD sammuvsnsimmmn s Do A er 13
3.1 Riba, Ada na Adhabu za MiKOPO......ccuuuiriiiiiieii e, 13
SEHEMU YA NNE .iiciviiinunnivssmsunssssrsmiisininvsmeiasomimimsimmms 14
4.0 Kinga dhidi va miajangs Vo (MKOPO s aeiie traiim 14
4.1 Gharama za kinga ya majanga ya MKopoO .........cccccevevnniinnnnnn. 14
4.2 Taratibu za kuhudumia mfuko wa bima .........ccceeviiiiiiiinnnnn 14
SEHEMU YA TANO .....coisinmmmmismvmmnmmmssmmanmsss s 15
5.0 Muda wa ukomo wa marejesho ya MKOPO ....cvvruvvernrennreniiianinns 15
5.1 LIkomo Wa KUPSIESNA INKOD0.. cecxwssmsmmmsmmssnammmsnmennsmmrnsmmenmmss 15
SEHEMU SITA..........ornnnissessmsnsssissssnnnsnssrassonsasissvissiisnianssss it 16
6. 0 Vyanzo vya kukopesha na Ukomo wa Ukopeshaji .................... 16



6.1 Vyanzo vya Fedha za kukopesha; ... .cisssuissmsissssamsivinionass 16

6.2 Ukomo wa ukopeshaiji kwa kila aina ya mkopo ........cccceeeinnen, 16
SEHEMU YA SABA ...t e 17
7.0 Uidhinishwaji na Urejeshaji wa MIKOPO ......ccvvevvveeeeeiiiiiiiinnnennne, 17

7.1 Uidhinishaji wa maombi ya mikopo......cccovevviiieiviemveeniiinnennns. 17

7.2 Viwango vya mikopo na uidhinishaji .........ccccvvviieiiiivininiininnnns 18

7.3 Uidhinishaji wa Bodi ya Chama ........ccceeieieiiiiiineernninnnnneenennns 19

7.4 MIKOPO KWa VIONGOZi..uvvviiriiiiiiieiiesneesissinsssinssnnsensesnesnneenns 19

7.5 Mikopo kwa watendaji wa chama...........ccovvvivieiieeiieineen e, 19

7.6 Mikopo shirikishi (Loan Participation) .........ccecevveveevneerennreennns. 20

777 Urejeshajl wa miKODO s s i 20

78 Marelesho ya MIKDPO sussiasasnnasisisianmiiiisans 20
SEHEMU YA NANE :.oovvo0mammmmmsismviiss i s 22
8.0 Ukokotoaji na uainishaji wa mikopo iliyocheleweshwa .............. 22

8.1 Taarifa za kuainisha mikopo iliyocheleweshwa........................ 22
SEHEMU YA TISA ... .ot ea e e e e enas 23
9.0 Usitishaji wa mapato tarajiwa na marekebisho ya mkopo.......... 23

9.1 Usitishwaji wa mapato tarajiwa kutoka mikopo cheleweshwa..23

9.2 Mapitio ya kufanya marekebisho ya mikopo...........cceevvvverennn.. 23
SEHEMU YA BUMI .oooosoonmmmmmmanssams e s Bass s 24
10.0 Madeni, Matengo na Usimamishaji wa Mikopo kwa Muda......... 24

10.1 Madeni Mabaya covissaomesssmnsspssassmssis sty 24

10.2 Matengo ya madeni Mmabaya ..........ccceeveiiiiiiiiiiniiceinnnnneennans. 24

10.3 Kusimamisha mikopo kwa muda...........ccoveevveeirnnniinniennnnnn, 25
SEHEMU YA KUMI NA MOJA........oooieeee e e e 26
Y e TR T T o g T L SOy 26

11.1 Mambo ya kuzingatia kabla ya kukusanya madeni................ 26

11.2 Mkataba wa mkusanya Madeni ciceiiiiiissssssmmnssaimanssnsassrnses 27



SEHEMU YA KUMI NA MBILL. .....ccovnmmninmmumnimmsoas 28

12.0 Ufutaji wa Mikopo na Uuzaji wa Dhamana.......ccceevvevvennnnennnn. 28
12.1 Hatts Za OrOtal Wa Tilkopo . ..sunvanmmsasnsmmsmiisemm 28
12.2 Taratibu za chama kuuza dhamana za mwanachama............ 29

13.0 BITIMISHO . coocninnnvm s smis s iois s s sns s 30



SEHEMU YA KWANZA

1.0 HISTORIA YA CHAMA
NGOME SACCOS LTD yenye nambari ya usajiri DSR 991 ilisajiliwa

tarehe 30 April 2007, chini ya sheria ya Ushirika No. 20 ya mwaka
2003 na kanuni zake za mwaka 2004, kama inavyorejewa na sheria ya
sasa ya Ushirika No. 6 ya mwaka 2013 na kanuni za Huduma ndogo
za fedha za SACCOS za Mwaka 2019 . Wanachama wa Ngome
SACCOS Ltd wanatokana na Fungamano la Pamoja, Maafisa ,Maaskari
, Wastaafu pamoja na Watumishi wa Umma wa Wizara ya Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa na wale waliohamia wizara nyingine wakiwa

wanachama Hai wa Ngome SACCOS.



1.1 UTANGULIZI

Sera ya Utoaji, ukusanyaji na ufutaji wa mikopo ya NGOME SACCOS
ni mwongozo uliowekwa na chama kwa ajili ya kusimamia namna ya
utoaji wa mikopo ndani ya chama kwa Maafisa, Askari na Wastaafu
wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, Watumishi wa Umma
toka wizara ya Ulinzi na Jeshi la kujenga taifa pamoja na watumishi
wa umma waliohamia wizara nyingine wakiwa bado ni wanachama
wa Ngome SACCOS kwa nia ya kupiga vita umasikini na kuboresha
hali ya maisha yao, familia zao na jamii kwa ujumla. Taratibu hizi za
mikopo zimetungwa kwa kuzingatia misingi ya kanuni za utendaji bora
wa chama na lazima zifuatwe na zitumike katika shughuli zote za
utoaji mikopo kwa wanachama.

Sera hii itazingatia matakwa ya Sheria ya Huduma ndogo za fedha
Na.10 ya mwaka 2018 na Kanuni za Huduma ndogo za fedha za
mwaka 2019. Sera hii imejumuisha Maeneo yote muhimu
yanayopaswa kuzingatiwa katika usimamizi wa mikopo ikiwa ni
pamoja na utoaji wa mikopo, Ukusanyaji wa Mikopo, Ufutaji wa
Mikopo, Dhamana za mkopo, taratibu za kuuza dhamana, bima ya
mikopo, kama zinavyoelekezwa katika Kanuni ya 28-43 ya Kanuni za
SACCOS za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.

Sera hii imejumuisha Sehemu kumi na mbili. Sehemu ya kwanza ni
utangulizi, sehemu ya pili ni utoaji wa mikopo na taarifa ya kukataliwa
kupewa mkopo, sehemu ya tatu ni gharama za mkopo, sehemu ya
nne ni bima ya mkopo, sehemu ya tano ni muda kikomo wa
marejesho ya mkopo, sehemu ya sita ni vyanzo vya kukopesha na
ukomo wa ukopeshaji, sehemu ya saba ni uidhinishaji wa maombi ya
mkopo na urejeshaji wa mkopo, sehemu ya nane ni ukokotoaji na
uainishaji wa mikopo iliyocheleweshwa, sehemu ya tisa usitishaji wa
mapato tarajiwa wa marekebisho ya mkopo, sehemu ya kumi ni
madeni, matengo na usimamishaji wa mikopo kwa muda, sehemu ya
kumi na moja ni ukusanyaji wa madeni, sehemu ya kumi na mbili ni
ufutaji wa mkopo na uuzaji wa dhamana.



Sera hii imeandaliwa kwa kuzingatia sharti Na.64 la masharti ya
chama, pamoja na mambo mengine sera itapitiwa mara kwa mara ili
kuona kama kunahitajio la kufanya maboresho na bodi itakuwa na
jukumu la kuwasilisha maoni na mapendekezo watakayoona yanafaa
kwa lengo kuridhiwa na mkutano mkuu kabla ya kufanya maboresho.

1.2 Mgawanyo wa madaraka

a. Bodiya Chama
Ndiye msimamizi mkuu wa Mikopo. Itapata taarifa za mikopo

mara kwa mara kadri itakavyohitaji kutoka kwa Kamati ya
Mikopo.

b. Kamati ya Mikopo
(i) Itakuwa na dhamana ya kutoa/kuidhinisha/kusimamia

mikopo kwa kuzingatia Sera na Kanuni za utoaji mikopo.

(i) Kamati itapata mapendekezo/maoni/ushauri juu ya
mikopo toka kwa Meneja Mikopo.

(iii) Itawajibika kwa Bodi ya Chama.

(iv) Kamati inaweza kukasimu baadhi ya madaraka yake kwa
Meneja mkuu au Meneja Mikopo baada ya kupata kibali
cha bodi kwa mfano kupitisha/kuidhinisha mikopo ya
dharura.

c. Idara ya mikopo

Meneja Mikopo

Ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za kila siku za mikopo

Chamani. Atawajibika kwa Kamati ya Mikopo na anaweza

kukasimu baadhi ya madaraka yake kwa wasaidizi wake mfano;

Afisa Mikopo, Data entry, Credit Quality Control baada ya kupata

kibali kutoka Kamati ya Mikopo.



d. Majukumu ya Meneja Mikopo

) Kufanya utafiti ili kujua mahitaji halisi ya mikopo kwa
wanachama wa NGOME SACCOS LTD.

i) Kuchukua hatua za kupata mawasiliano vya
wanachama wote wanaotarajia kukopa na wakopaji
wote.

i) Kukutana na kutoa wushauri kwa wanachama
wanaohitaji kukopa ili kujua mahitaji yao halisi ya
mikopo na uhai wa kiuchumi wa miradi yao.

iv) Kutembelea maeneo wanayofanyia kazi na
kukusanya taarifa za mwanzo kuhusu ustawi wa
miradi na dhamana za mikopo ya wakopaji.

v)  Kuchambua fomu za mikopo na kutoa mapendekezo
yake kwa Kamati ya Mikopo kuhusu uwezo wa
mkopaji kurejesha mkopo na namna
atakavyorejesha.

vi) Kutoa mapendekezo kwa Kamati ya Mikopo/Meneja
Mkuu juu ya maendeleo ya miradi ya wakopaji.

vii) Kufuatilia marejesho ya mikopo na kuhakikisha
kwamba mikopo yote inalipwa kwa kufuata utaratibu
uliowekwa.

viii) Kupitia taarifa za marejesho ya mikopo kila mwezi ili
kugundua mikopo iliyocheleweshwa au iliyosimama
na kuchukua hatua zinazostahili kwa wahusika.

1.3 Madhumuni ya Sera ya Mikopo

(a)
(b)
(c)
(d)

(e)

Kuweka misingi na kanuni bora za utoaji mikopo.

Kuepusha migongano isiyo ya lazima katika kutoa mikopo.
Kupunguza hatari ya mikopo mibaya.

Kujenga imani kwa taasisi za ndani na nje ya chama,
wanachama na wasio wanachama kwa ujumla.

Kuiwezesha Bodi katika usimamizi wa mikopo.



(f) Kutekeleza kwa vitendo sheria ya Ushirika namba 6 ya mwaka
2013 na kanuni zake za mwaka 2014 na 2015, Sheria ya
Huduma ndogo za fedha Na.10 ya mwaka 2018 na Kanuni zake
za Huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.

1.4 Walengwa wa sera hii

1.4.1Wadau wa ndani

(i) Wanachama ndio walengwa wakuu wa Sera hii kwa kuwa
ndio wakopaji

(i) Watendaji — Hawa ni wataalamu wa kuchanganua na
kutathmini mikopo inayoombwa na inayotolewa.

(iii) Wajumbe wa bodi, Kamati ya usimamizi — watahusika
katika kusimamia na kuhakikisha kuwa taratibu zote za Sera
zinafuatwa.

1.4.2Wadau wa nje

i) Wakaguzi wa nje — Watatumia Sera hii wakati wa ukaguzi.

i) Maafisa ushirika — Ni washauri katika utekelezaji wa sera hii
kama wawakilishi wa Serikali.

i) Taasisi za Kifedha na wakopeshaji wengine — Watatumia
sera hii wakati wa kutoa huduma ya mikopo chamani.

iv) Mrajis wa Vyama vya Ushirika — anahusika na kuidhinisha
sera hii na kusimamia utekelezaji wake.

v) Makampuni ya kuchakata taarifa za wakopaji

vi) Waaijiri

vii) Benki kuu ya Tanzania

viii) Tume ya Ushirika

ix) Wadau wengine



SEHEMU YA PILI

2.0 UTOAJI WA MIKOPO NA TAARIFA YA KUKATALIWA
KUPEWA MKOPO

2.1 Aina za Mikopo.
NGOME SACCOS itatoa mikopo ya aina mbali mbali kama
ilivyoainishwa katika jedwali Na 1 hapo chini.

Aina vya|Riba | Njia ya ukokotozi Muda wa

Mkopo marejesho

Maendeleo | 10 “Reducing Balance Method” Mwaka 1 hadi
miaka 5

Dharura |20 “Reducing Balance Method” | Mwezi 1-12

Sikukuu 10 “Straight line method” Miezi 3

2.2 Utoaji wa mikopo kwa wanachama

NGOME SACCOS itatoa mikopo kwa wanachama wote wenye sifa ya
kupata mikopo kwa kuzingatia upatikanaji wa fedha kwa ajili ya
kukopesha na kwa kuzingatia sera ya mikopo ya chama bila kuathiri
sheria ya Huduma ndogo za fedha na Kanuni za huduma ndogo za
fedha zinazosimamia SACCOS za mwaka 2019.

2.3 Sifa za mwanachama anayestahili kupata mkopo

Ili kuweka mazingira mazuri ya kuhakikisha mikopo inatolewa baadhi
ya mambo yafuatayo yatazingatiwa kabla mwanachama hajapatiwa
mkopo ambapo mwanachama ni lazima awe na sifa zifuatazo;

(@) Awe mwanachama hai wa NGOME SACCOS anayechangia
Akiba yake mara kwa mara kama inavyoelekezwa na sera
ya akiba ya Chama, Mwenye Hisa zisizopungua kumi(10)
zenye thamani ya Tshs 100,000 kama inavyoelekezwa na
sera ya uhamasishaji uwekaji akiba amana na hisa.




(b) Awe ametimiza miezi mitatu chamani tangu kujiunga kabla
ya kuomba huduma ya mkopo chamani.

(c) Asiwe na mkopo alioshindwa kulipa wakati wa kuomba
mkopo mwingine.

(d) Asiwe na mkopo alioshindwa kulipa kutoka taasisi nyingine.

(e) Awe na historia nzuri chamani katika urejeshaji wa mikopo
yake

(f) Awe mshiriki mzuri kwenye shughuli za chama

(g) Awe na mradi unaotengeneza faida.

(h) Awe na dhamana toshelevu. Awe na mdhamini au
wadhamini ikiwa akiba zake, hisa za hiyari na amana
hazijitoshelezi kudhamini mkopo anaoomba.

Pamoja na sifa zilizoainishwa katika sehemu hii pia mambo
yafuatayo yatazingatiwa kama sifa ya mwanachama kuweza
kupatiwa mkopo.

2.3.1Akiba,Hisa na Amana

Akiba, Hisa na Amana za mwanachama zilizowekwa chamani
zitazingatiwa na kuwa kigezo muhimu cha kutoa mkopo kwa
mwanachama na ikiwa mwanachama hajatimiza sharti la kuwa na hisa
na kuweka akiba kama taratibu zinavyoelekeza katika sera ya
uhamasishaji wa uwekaji akiba na hisa anaweza kukosa sifa ya kupata
mkopo.

2.3.2Tabia (character)

Tabia ya mkopaji itatathiminiwa kikamilifu kulingana na kumbukumbu
zake za ukopaiji na urejeshaji wa mikopo yake. Wanachama, Kamati
ya Usimamizi, Kamati ya mikopo au kiongozi yeyote wa chama
anayeweza kuwa sehemu ya kujua tabia ya mkopaji na anaweza
kutoa maoni juu ya mkopaji husika.
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Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha mkopo haitakuwa kigezo cha
kumpa mkopo mwanachama aliye na tabia au historia mbaya katika
ukopaji na urejeshaji wa mikopo.

Wakopaji wapya watatathiminiwa kwa Kkuzingatia uwezo wao wa
kufanya marejesho na kuchambua mikopo yao kupitia taasisi za

uchakataji wa taarifa za wakopaji (Credit reference bureau).
2.3.3hali (condition)

Hali ya utoaji wa mkopo kwa mwanachama itazingatia mambo ya nje
yanayoathiri mkopo wa mwombaji ikiwa ni pamoja na

I, Hali ya uchumi wa nchi
ii.  Thamani ya pesa
iii.  Sheria za nchi
iv.  Hali ya soko la biashara inayoombewa mkopo
v. Hali ya soko la kazi/ajira
vi.  Na mambo mengine yanayoathiri hali ya urejeshaji
mkopo.

2.3.4 Uwezo wa mtiririko wa kifedha

Uwezo wa kurejesha mkopo ndio kitu cha kwanza na cha msingi cha
kuangalia katika kutathimini uwezo wa mwanachama kurejesha mkopo
anaoomba kwa kutegemea shughuli za kiuchumi

2.3.5Dhamana ya mkopo (collateral)

Dhamana itakayowekwa/zitakazowekwa na mwanachama wakati wa
kuomba mkopo zitatakiwa kuwa na thamani zaidi ya kiwango cha
mkopo utakaoombwa. Aidha, tathmini halisi ya thamani ya dhamana
itakayowekwa na wanachama itatakiwa kutathminiwa vizuri kabla ya
kuwekwa  kwenye dhamana ya  mkopo.  (Mthaminishaji
anayetambuliwa na serikali).
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2.4 Maombi ya Mkopo

Mwanachama kabla ya kupatiwa mkopo atapaswa kuzingatia mambo
yafuatayo;

(a) Atachukua fomu chamani/mwakilishi ataijaza na kuirudisha
chamani.

(b) Mwanachama atalipia gharama za fomu ya maombi ya
mkopo kiasi cha shilingi 1,000 wakati wa kuchukua fomu au
atakatwa kupitia katika mkopo alioomba.

(c) Mwanachama ataomba kiasi cha Mkopo kulingana na hitaji
lake.

(d) Mwanachama atalazimika kuambatisha hati ya mshahara
(payslip original), barua ya maombi ya mkopo,nakala ya
kitambulisho cha kazi na picha 2 katika fomu ya mkopo.

(e) Ikiwa mwanachama atakopa kupitia dhamana zake toshelevu
ataambatanisha nyaraka za dhamana hiyo.

(f)  Atakuwa tayari kutoa ridhaa kwa chama kutoa taarifa zake za
mikopo kwa mamlaka za uchakataji wa taarifa za wakopaii
nchini pasipo hata kutaarifiwa.

2.5 Mrejesho wa sababu za kukataliwa kupewa mkopo

Kwa kuzingatia kanuni ya 32 ya Kanuni za huduma ndogo za fedha
zinazosimamia SACCOS vya 2019, kamati ya mikopo itapaswa
kumtaarifu mwanachama kwa maandishi ikiwa itaona mwanachama
husika hajakidhi vigezo vya kupata mkopo ndani ya siku saba baada
ya kufanya maamuzi ya kukataliwa mkopo huo.

2.6. Mkopo juu ya mkopo( top up loan)

Chama hakitokopesha top up loan isipokuwa pale tu kitakapoona ni
muhimu kufanya hivyo kwa manufaa na ustawi wa chama, endapo
kitaamua kutoa top up basi ni kwa mkopo wa maendeleo uliobakiza
miaka miwili kuisha kwa mkopo wa muda wa miaka mitano(5) na
mwaka mmoja kwa mkopo wa miaka mitatu(3).



SEHEMU YA TATU
GHARAMA ZA MKOPO

3.1 Riba, Ada na Adhabu za mikopo

Kiwango cha riba, ada, adhabu na gharama nyingine za mikopo
vitapendekezwa na Bodi ya Chama na kupitishwa na Mkutano Mkuu
wa wanachama. Aidha, kiwango cha riba kitawekwa baada ya
kufanyika uchambuzi maalum utakaonyesha kiwango cha riba
kilichowekwa kitanufaisha wanachama na kuweza kumudu gharama
za uendeshaji wa shughuli za chama na mahitaji mengine ya chama
kwa kuzingatia ulazima uliopo.

viwango vya riba, ada, adhabu na gharama nyingine vitafanyiwa
marejeo ya mara kwa mara ili kuona kama vinaendana na wakati na
vinaweza kubadilishwa baada ya kuridhiwa na mkutano mkuu na
kuidhinishwa na Mrajis.

Mikopo yote italipiwa riba kwa kila mwezi kama inavyofafanuliwa
kwenye Sera hii kwa kuzingatia jedwali Na.2

Jedwali Na.2 Viwango vya Ada, Riba na Adhabu

Ainaya |Bima Adaya |Riba (%) | Adhabu (%) x

Mkopo ya Mkopo Rejesho
mkopo lilocheleweshwa
Maendeleo 1% 1% 10 Nil
Sikukuu 0 1% 10 Nil

Dharura 0 1% 20 Nil




SEHEMU YA NNE
4.0 KINGA DHIDI YA MAJANGA YA MKOPO

4.1 Gharama za kinga ya majanga ya Mkopo
NGOME SACCOS itatoza kiasi cha 1% katika kila mkopo
unaochukuliwa isipokuwa mkopo wa dharura na kiasi hicho
kitahifadhiwa katika akaunti maalum kwa lengo la kulinda mikopo
ambayo haitarejeshwa kutokana na sababu zifuatazo;
a. Ikiwa mwanachama amefariki akiwa hajamaliza mkopo na
chama kimethibitisha kifo chake.
b. Ikiwa mwanachama amepata ulemavu wa kudumu na
imepelekea kushindwa kutekeleza majukumu yake ya kumwingizia
kipato na hatimaye kushindwa kulipia mikopo anayodaiwa
c. Ikiwa mwanachama amerukwa na akili na hawezi kutoa
ushirikiano katika kufanya marejesho kwa mujibu wa mkataba
wake na daktari wa serikali amethibitisha juu ya ugonjwa wa akili
wa mwanachama husika.

4.2 Taratibu za kuhudumia mfuko wa bima

a. Fedha za mfuko wa bima ya mkopo zitawasilishwa benki katika
akaunti maalum mara baada ya mwanchama kupatiwa mkopo

b. Fedha za mfuko zitatumika kwa malengo yaliyokusudiwa kwa
kuzingatia mahitaji yatayojitokeza.

c. Ikiwa mfuko haujaimarika vya kutosha kuweza kumudu mahitaji
yanayojitokeza kiasi kinachodaiwa kinaweza kusubiri mfuko
uimarike ndipo kilipwe
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SEHEMU YA TANO
5.0 MUDA WA UKOMO WA MAREJESHO YA MKOPO

5.1 Ukomo wa kurejesha mkopo

Mwanachama atarejesha mkopo wake kwa utaratibu aliopangiwa na
kwa namna yeyote ile muda wa juu wa kurejesha mkopo hautazidi
miaka mitano.

Jedwali Na. 3 Aina ya mikopo na muda wa marejesho

Aina ya Mkopo Muda wa marejesho
Maendeleo Mwaka 1 hadi miaka 5
Dharura Mwezi 1-12

Sikukuu Miezi 3
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SEHEMU YA SITA
6. 0 VYANZO VYA UKOPESHAJI NA UKOMO WA MIKOPO

6.1 Fedha za kutoa mikopo chamani zinaweza kutoka katika
maeneo yafuatayo;

Hisa za hiari za wanachama

Akiba za wanachama

Malimbikizo ya faida

Mikopo kutoka taasisi mbalimbali za kifedha na zisizo za
kifedha.

e.  Misaada kutoka kwa wafadhili wa ndani na nje ya nchi.(kwa
kuzingatia masharti)

Qo0 oo

6.2 Ukomo wa ukopeshaji kwa kila aina ya mkopo
Kiwango cha juu katika kila mkopo bila kuathiri matakwa ya kanuni ya
33(1) ya Kanuni za huduma ndogo za fedha itakuwa kama ifuatavyo.
a. Maendeleo - milioni sabini(mil 70)
b. Dharula- milioni mbili( mil 2)
¢. Mikopo ya sikukuu- milioni moja(mil 1)
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SEHEMU YA SABA

7.0 UIDHINISHWAJI NA UREJESHAJI WA MIKOPO

7.1 Uidhinishaji wa maombi ya mikopo

d.
b.

SACCOS haitatoa mkopo bila idhini ya kamati ya mikopo
Kamati ya mikopo haitaidhinisha mkopo kama mkopo
haijadhaminiwa kikamilifu.

Kamati ya mkopo itaridhia ombi la mkopaji kupewa mkopo
baada ya kujiridhisha na uwezo wa mwanachama kufanya
marejesho

Kamati ya mikopo ina haki ya kukataa/kukubali au kurudisha
ombi la mkopo kwa mwanachama ikiwa mwanachama
atakuwa hakutimiza vigezo vya kupewa mkopo kama
ilivyoelekezwa katika sehemu ya 2.1 ya sera hii.

Ikiwa ombi la mkopo halijakubaliwa, SACCOS itamfahamisha
mwanachama sababu za kukatatiliwa kwa ombi lake ndani ya
kipindi cha siku saba tangu fomu kupokelewa.

Fedha za mikopo zitatolewa kutegemeana na hali ya ukwasi
chamani lakini kwa namna yeyote ile mikopo midogo itapewa
kipaumbele na ikiwa hali ya ukwasi wa chama iko chini.
Kamati ya mikopo haitaidhinisha kiwango cha mikopo
kinachozidi shilingi milioni Thelathini( mil 30)

Kamati ya kitaalamu haitaidhinisha kiasi cha mikopo
kinachozidi shilling milioni mbili(mil 2)

Kiasi cha mkopo kinachozidi shilingi milioni thelathini (milioni
30) kitaamuliwa na bodi ya chama.

Meneja wa chama au Meneja Mikopo anaweza kukasimiwa
kuidhinisha mikopo yote ya dharura kwa wanachama wenye
sifa za kukopa mara baada ya afisa mikopo kujiridhisha
uwezo wa mkopaji katika kurejesha mkopo husika wa
dharura.

Kamati ya mikopo/kamati ya kitaalam itatumia kumbukumbu
zifuatazo ili kufikia uamuzi wake;



) Mali anazotumia mwanachama kudhamini mkopo

ii) Daftari linaloonyesha orodha ya wanachama

iif) Uzoefu katika shughuli anayoombea mkopo

Iv) Aina ya mradi unaoombewa mkopo

V) Mahali mradi ulipo

vi) Pamoja na vigezo vingine vitakavyowekwa na chama.

vii) Kanuni ya 30 ya huduma ndogo za fedha za mwaka
2019

l. Kila mwanachama hatakopeshwa zaidi ya mikopo miwili ya
maendeleo na ana haki ya kupewa mkopo wa dharula kama
ikibidi. Aidha hatakopeshwa mkopo wa pili hadi awe amerejesha
mkopo wa awali kwa muda usiopungua miezi sita(6).

NB; Masharti tajwa hayamzuii mwanachama kukopa mikopo(product)
ya mahitaji maalum. Mfano mkopo wa sikukuu, kama hali ya fedha ya
chama inaruhusu.

7.2 Viwango vya mikopo na uidhinishaji
7.2.1 Uidhinishaji wa kamati ya mikopo

Uidhinishaji wa mikopo utakua chini ya kamati ya mikopo au kamati
ya kitaalam na itaidhinisha mkopo usiozidi kiasi cha shilingi milioni
thelathini (mil. 30).

7.2.2  Uidhinishaji wa Meneja Mkuu

Meneja Mkuu wa NGOME SACCOS anaweza kukasimiwa kuidhinisha
mikopo ya dharura baada ya Afisa mikopo kujiridhisha kama mkopaji
anaweza kufanya marejesho kwa mkopo huo, mikopo mingine itafuata
taratibu zilizoainishwa katika sera hii.

7.2.3 Uidhinishaji wa Bodi ya Chama
Bodi itakuwa na jukumu la kuidhinisha mikopo yote inayozidi kiasi cha
shilingi milioni thelathini(mil.30) ambayo kamati ya mikopo, kamati ya
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kitalaam na menejimenti hawawezi kuidhinisha kama ilivyoelekezwa
katika sera hii.

7.3

a.

7.4

7.5

Mikopo kwa viongozi

SACCOS haitatoa mkopo kwa mjumbe wa bodi au mjumbe wa
kamati yeyote kabla ya kupata idhini kutoka kwa wajumbe wa
bodi.

Mjumbe wa bodi au wa kamati hatoruhusiwa kuwa miongoni wa
wajumbe wa kikao wakati wa kupitisha mkopo wake.

Mikopo kwa Wastaafu

. SACCOS itatoa mikopo kwa wastaafu kama wanachama

wengine.

. Wastaafu watafanya marejesho yao kupitia, pensheni zao,

standing order, kulipa fedha taslimu katika akaunti ya chama au
kwa kuweka dhamana ya mali isiyohamishika.

Mikopo shirikishi (Loan Participation)

a. NGOME SACCOS kwa kuzingatia Kanuni za Huduma Ndogo za
Fedha, inaweza kukopa kutoka SACCOS nyingine au
kukopesha SACCOS kwa I'engo la kuongeza ukwasi katika
chama.

b. NGOME SACCOS itafuata taratibu zote za ukopaji na
ukopeshaji kama zilivyoainishwa katika kanuni za Huduma
Ndogo za fedha za mwaka 2019 na mikopo inayoombwa na
chama kingine itafanyiwa tathmini na kamati ya mikopo na
kupelekwa kwenye bodi ya chama kwa ajili ya kufanya
maamuzi ya mwisho.

Iwapo Bodi itaidhinisha mkopo shirikishi, taratibu zote

zinazopaswa kuzingatiwa na mkopaji na mkopeshaji

zitazingatiwa kwa kuhakikisha panakuwepo na Mkataba wa
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NIB,l

mkopo husika. aidha kiwango cha riba kwa SACCOS shirikishi
kitakuwa cha makubaliano kutegemeana na soko la fedha.

Kwa namna yeyote ile SACCOS haitatoa mkopo kwa
upendeleo, kwa viwango tofauti vya riba tofauti na vile
anavyotozwa mwanachama mwingine.

7.6 Urejeshaji wa mikopo

1.7

al

Mwanachama atafanya marejesho ya mkopo pamoja na riba
kwa kupitia akaunti ya chama na kama kutakuwa na
mazingira ya kukosekana kwa huduma ya benki katika eneo
husika mwanachama anaweza kuwasilisha fedha taslimu
ofisini muda wa kazi.

Mwanachama anaweza kulipa mkopo wake kabla ya muda
wa mwisho kufika katika muda wa kazi bila kulipishwa
adhabu

. Ikiwa mwanachama atalipa kiasi cha mkopo wake au kulipa

mkopo wote kwa mkupuo hatapaswa kulipa riba ya muda
ambao hakukaa na mkopo kama inavyoelekezwa na kanuni
ya 37(2) ya kanuni za SACCOS za mwaka 2019.

Marejesho ya mikopo

d.

Kila mwanachama ana wajibu wa kuhakikisha anafanya
marejesho yake kwa mikopo aliyochukua chamani.

. Kamati ya Mikopo/Meneja Mkuu atahusika mara kwa mara

kutengeneza taarifa ya hali halisi ya mikopo ya wanachama
kila mwezi ili kutoa hali halisi ya mikopo inayohitaji
kufuatiliwa kwa karibu zaidi.

Taarifa zitaonyesha hali halisi ya maendeleo ya mikopo na
zitawasilishwa mbele ya Bodi kila baada ya robo mwaka na
kuwekwa kwenye mbao za matangazo na sehemu ambazo
wanachama wanapatikana.
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d. Wadhamini wa mkopo watatakiwa kuhakikisha mkopaji
anarejesha marejesho yake kwa mujibu wa jedwali la
marejesho yake.
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SEHEMU YA NANE

8.0 UKOKOTOAII NA UAINISHAJI WA MIKOPO
ILIYOCHELEWESHWA CHAMANLI.

Chama kitaandaa taarifa za ukokotoaji wa mikopo iliyocheleweshwa
kwa kuanzia tarehe ya mwisho ambayo rejesho la mkopo husika
lilifanyika mpaka pale malipo yote yatakapokuwa yamekamilika.
Mikopo iliyocheleweshwa itakokotolewa kila mwezi na kutolewa taarifa
siku ya mwisho wa mwezi ambapo mikopo hiyo itaainishishwa katika
makundi yafuatayo:-

Jedwali Na.4 Makundi na Hali ya Ucheleweshaiji.

Na. | Makundi ya Uchelewaji Hali ya Uchelewaji
1. | Mikopo iliyopo kwenye angalizo Siku 31-90

2. | Mikopo iliyo chini ya Kiwango Siku 91-180

3. | Mikopo yenye mashaka Siku 181-365

4. | Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 365

8.1 Taarifa muhimu zinazopaswa kuainishwa kwa mikopo
iliyocheleweshwa

Taarifa ya ucheleweshwaji wa mikopo itajumuisha mambo yafuatayo;
a. Jina la mwanachama, anuani na mawasiliano yake binafsi
b. Tarehe mkopo ulipotolewa

c. Mkopo halisi uliotolewa na bakaa la deni linalodaiwa ambalo

halijarejeshwa chamani
d. Majina ya wadhamini na dhamana ya mkopo iliyowekwa.
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SEHEMU YA TISA

9.0 USITISHAJI WA MAPATO TARAJIWA NA MAREKEBISHO
YA MKOPO

9.1 Kusitisha mapato tarajiwa kutokana na mikopo
iliyocheleweshwa

Chama kitasitisha riba zote tarajiwa ambazo zitakuwa zimekadiriwa
kupatikana kwenye mwaka husika kutokana na  mikopo
iliyocheleweshwa iwapo mkopo uliotolewa hautalipwa kwa siku tisini.
Aidha, chama kitaondoa mapato tarajiwa yanayotokana na mikopo
kutoka katika akaunti ya mapato tarajiwa.

9.2 Mapitio ya kufanya marekebisho ya mikopo

NGOME SACCOS haitafanya marekebisho ya mkopo zaidi ya mara
moja kwa wanachama wake watakaopewa mikopo na kushindwa
kurejesha kwa wakati.

a. Mkopo wowote ambao umefanyiwa marekebisho au mabadiliko
katika masharti yake ya awali, hautapaswa kuainishwa kama
“upo katika daraja zuri” isipokuwa marejesho ya mkopo huo
yamefanyika kikamilifu angalau mara nne mfululizo tangu
mkopo ulipofanyiwa marekebisho.

b. iwapo mkopo utafanyiwa marejesho kikamilifu mara nne
mfululizo, mkopo huo utaainishwa kama mkopo
usiocheleweshwa.

c. NGOME SACCOS itatoa taarifa ya mikopo yote iliyofanyiwa

marekebisho kama taarifa inayojitegemea katika mizania ya
hesabu ya chama.
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SEHEMU YA KUMI

10.0 MADENI, MATENGO NA USIMAMISHAJI WA MIKOPO
KWA MUDA

10. 1 Madeni Mabaya

a. Madeni mabaya ni yale yatakayokuwa yameshindwa
kurejeshwa katika kipindi kinachozidi siku 30 kama
ilivyofafanuliwa katika kanuni ya 40 (1)(2) ya kanuni za
huduma ndogo za fedha (SACCOS) za mwaka 2019

b.  Madeni mabaya yatafutwa katika mahesabu ya chama
yatakapokuwa yamefikia zaidi ya miezi kumi na mbili
(12) kwa kuzingatia Kanuni ya 43 ya kanuni za SACCOS
za mwaka 2019.

c.  Chama kitaendelea kufuatilia madeni hayo na yakilipwa
yataingizwa kama mapato mengineyo kwa kuzingatia
taratibu za kihasibu.

10.2 Matengo ya madeni mabaya

Chama kitafanya matengo ya mikopo mibaya kwa kuzingatia kanuni
Na. 40(3) ya kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.
NGOME SACCOS itatenga kiasi toshelevu cha fedha kutoka katika
faida yake ya mwaka kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya
iliyocheleweshwa na wanachama kwa kuzingatia kanuni Na. 40(3) ya
kanuni za huduma ndogo za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019

ili kufidia kiasi cha mikopo hiyo mibaya kama inavyoainishwa katika
jedwali Na.2
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Jedwali Na.5 Matengo ya Mikopo Mibaya.

Na. | Makundi ya | Hali ya | Kiasi cha
Uchelewaji Uchelewaji matengo(%
ya bakaa

kwa mkopo
uliochelewa)

1. | Mikopo iliyopo kwenye |Siku 31-90 10%
angalizo

2. | Mikopo iliyo chini ya |Siku 91-180 30%
Kiwango

3. | Mikopo yenye mashaka Siku 181-365 50%

4. | Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 365 100%

Kiasi cha tengo litakalotengwa kwa ajili ya kufidia mikopo

mibaya

iliyocheleweshwa kitawekwa kwenye akaunti

maalum ya mikopo mibaya.

10.3 Kusimamisha mikopo kwa muda

d.

Chama kinaweza kusimamisha utoaji wa mikopo
kulingana na mwenendo wa ulipaji wa mikopo hiyo.
Ikiwa Mikopo mingi ambayo ipo mikononi mwa
wanachama na haijakusanywa na hivyo kuhatarisha hali
ya ukwasi katika chama “liquidity crisis”.

Endapo Mrajis wa Vyama vya Ushirika atafanya ukaguzi
na kubaini na kujiridhisha kuwa hali halisi ya kifedha ni
mbaya.
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA
11. 0 UKUSANYAJI WA MADENI

Mikopo yote itakayotolewa na chama kwa wanachama wake itapaswa
kulipwa chamani kwa utaratibu uliopangwa na ikiwa utataratibu
uliowekwa hautafuatwa na wakopaji chama kitakuwa na jukumu la
kufuatilia na kuhakikisha madeni yote yanakusanywa.

11.1 Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanza ukusanyaji wa
madeni

Chama kitaendelea kuhakikisha madeni yote yanakusanywa kwa
kuzingatia utaratibu uliowekwa kati ya mkopaji na mkopeshaji na
mambo yafuatao yakibainika ufuatiliaji wa karibu utahitajika, aidha
miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na;

a. Malipo ya marejesho ya mwanachama yatakuwa pungufu ya
malipo vyaliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa masharti ya
mkataba uliosainiwa na mwanachama kipindi anachukua mkopo.

b. Endapo malipo ya marejesho ya mwanachama hayatafanyika
ndani ya kipindi cha siku thelathini (30) tangu marejesho hayo
kutakiwa kufanyika bila kujali kuwa mkopo uliocheleweshwa ni
riba au riba na mkopo msingi.

c. Iwapo Jedwali la marejesho ya Mkopo lililopo kwenye fomu ya
mikopo halitazingatiwa katika marejesho ya mkopo vya
mwanachama.
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11.2 Mkataba wa mkusanya madeni

Chama kinaweza kuingia mkataba na mkusanya madeni endapo
itaonekana mkopaji amechelewesha marejesho na jitihada za chama
kufanya ufatiliaji zimeshindwa kuzaa matunda na hatimae kuona
umuhimu wa kuweka mkusanya madeni.

Aidha chama kinapaswa kuzingatia mambo yafuatayo kabla ya kuingia
mkataba na mkusanya madeni;

a.

2

Kuhakikisha mkusanya madeni ana kibali maalum cha
kufanya kazi hiyo kutoka mamlaka halali za serikali (TCDC)
Kujiridhisha mahali na sehemu mtoa huduma anafanyia
kazi zake

Kuangalia historia ya mtoa huduma

Kuhakikisha mtoa huduma analinda haki za mwanachama
wakati wa kukusanya madeni

Kuhakikisha mkusanya madeni anakusanya deni kwa
kuzingatia mkataba na makubaliano yaliyopo kwenye fomu
ya mkopo na mkataba wa mkopo

Kuhakikisha mkusanya madeni anatambua vema mali za
mkopaji zilizotumika kudhamini mkopo

Kufanya tathmini na kujirdhisha kama Kuhakikisha
mkusanya madeni ana uwezo na vifaa vitakavyomsaidia
kufanya kazi hiyo pasipo kuingiza chama gharama
Mkataba uainishe haki na wajibu wa pande zote na upite
kwa mwanasheria kwa ajili ya kulinda haki za pande zote
Mkataba wa mkusanya madeni na chama unapitishwa kwa
Mrajis ili aone kama mkataba husika haujaegemea upande
mmoja

Kuhakikisha taratibu zote zitakazochukuliwa na Mkusanya
madeni, zinalinda haki ya mwanachama na chama kwa
ujumla
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SEHEMU YA KUMI NA MBILI

12.0 UFUTAJI WA MIKOPO NA UUZAJI WA DHAMANA

12.1 Hatua za ufutaji wa Mikopo

NGOME SACCOS itafuta mikopo yake kutoka katika mizania yake
endapo:

d.

b.

g.

Mkopo utacheleshwa kurejeshwa kwa zaidi ya siku 365;

Chama kitapoteza haki zake za kimkataba zinazohusiana na
mkopo husika;

Chama kimekosa haki kisheria katika dai la mkopo husika
Mkopo utakapoonekana hauwezi kukusanywa;

Hakuna uwezekano wa chama kukusanya mkopo kutokana na
hukumu ya mahakama.

Dhamana zote zilizodhamini mkopo, zimetathiminiwa na
kuuzwa, na mapato yanayotokana na mauzo yameshindwa
kufuta mkopo unaodaiwa

Chama hakina uwezo wa kukusanya mkopo au hakuna
dhamana au jitihada za kukusanya deni zimeshindikana.

h.Ikiwa chama kina tengo la mikopo mibaya linalotosha kufuta

mkopo
N.B
Iwapo mkopo wa mwanachama utafutwa kwenye

vitabu vya chama na kama mwanachama huyo
atakuwa hajatangazwa kufilisika,  mkopo huo

utapaswa kufuatiliwa na kukusanywa kama mikopo
mingine.
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12.2 Taratibu za chama kuuza dhamana za mwanachama

Ili kufidia mikopo mibaya chama kinaweza kuuza dhamana za
mwanachama. Aidha Kabla chama hakijauza dhamana za
mwanachama kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

d.

Akiba, amana na hisa za hiyari za mwanachama
zimechukuliwa katika akaunti ya mwanchama lakini
hazijatosheleza kulipa deni husika la mwanchama
Wadhamini wamepatiwa taarifa na kushindwa kutoa
ushirikiano wa kutosha kuhakikisha deni la mkopaji
limelipwa.

Ikiwa mwanachama ana dhamana zaidi ya moja dhamana
itakayouzwa ni ile tu inayoweza kukidhi deni husika na
dhamana zilizobaki zinaweza kurudishwa baada vya
kujiridhisha deni husika limelipwa kikamilifu.

. Chama kitalazimika kurudisha kiasi cha fedha kilichobakia

mara baada ya dhamana kuuzwa na kufuta mkopo

Chama kinaweza kuuza dhamana za mdhamini baada ya
akiba, hisa na dhamana za mkopaji mwenyewe kushindwa
kulipia mkopo.
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13.0 HITIMISHO
Sera hii imeandaliwa na Bodi ya Ngome SACCOS na Kamati ya
Usimamizi iliyokasimiwa madaraka kwa niaba ya wanachama
kwa barua yenye kumbukumbu Na. MA.82/309/20/14 ya tarehe
05 AGOSTI, 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na
Mrajis.

Mwenyekiti Katibu

Ko » TA NZANIA

-----------------------

* Socips -
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